กิจกรรม Born To Be "GOOD" ชวนเพื่อนทำดีเดือนเกิด
หลักการและเหตุผล
TTA ร่วมสนับสนุน ส่งเสริม และปลูกฝังให้พนักงานมีจิตอาสาออกไปทำกิจกรรมดีๆ เพื่อสังคมและคนรอบข้าง บริษัทฯ จึงได้ริเริ่มโครงการ Born To Be "GOOD" ขึ้น ซึ่งเป็นโครงการ TTA จิตอาสา ทำดีเพื่อสังคมในเดือนเกิดของพนักงานตลอดปี 2556 โดยจุดเริ่มต้นของโครงการ เป็นผลมาจากการอาศัย "วันเกิด" ซึ่งเป็นช่วงเวลาพิเศษของพนักงานคือ เป็นตัวกระตุ้นและชักชวนให้พนักงานออกไปทำกิจกรรมเพื่อบุคคลด้อยโอกาสในสังคม
วัตถุประสงค์
- ปลูกจิตสำนึกของการเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ และสร้างโอกาสในการช่วยเหลือสังคมหรือชุมชนที่เราอาศัยอยู่
- สรรหาและรวบรวมทีมงานจิตอาสาตัวจริงที่จะช่วยสานต่อโครงการให้เกิดความต่อเนื่องในระยะยาวได้
- ค้นหากิจกรรมหรือโครงการที่บริษัทฯ จะสามารถนำมาพัฒนาและต่อยอดให้เป็นโครงการที่ยั่งยืนต่อไป
- ส่งเสริมให้เกิดความคิดสร้างสรรค์ในการทำงาน ตลอดจนสร้างความสนิทสนม คุ้นเคย และบรรยากาศที่ดีในกันในหมู่ของพนักงานที่ร่วมทำกิจกรรมด้วยกัน
กลุ่มเป้าหมาย
หน่วยงานภาครัฐหรือภาคเอกชนที่ให้ความช่วยเหลือแก่สังคม ไม่ว่าจะเป็น ชุมชน วัด โรงเรียน โรงพยาบาล หรือสมาคมต่างๆ ที่มีพื้นที่ตั้งอยู่ในบริเวณกรุงเทพ และปริมณฑล
ลักษณะโครงการ และการดำเนินงาน
- บริษัทฯ ได้จัดเตรียมงบประมาณสนับสนุนการทำดีให้เดือนละ 20,000 บาท
- พนักงานเจ้าของวันเกิดในแต่ละเดือนเป็นนำเสนอมูลนิธิหรือกิจกรรมที่ตนเองสนใจ
- พนักงานเจ้าของวันเกิดออกแบบลักษณะกิจกรรมและดำเนินการจัดกิจกรรมด้วยตนเอง โดยมีทีมงานอาสาคอยให้การสนับสนุน
- ทีมงานอาสา ช่วยจัดทำสื่อประชาสัมพันธ์ เพื่อช่วยระดมเงินทุนและกระตุ้นหาพนักงานจิตอาสา จากทั้งภายในองค์กร และจากบริษัทในเครือฯ ให้มาร่วมกิจกรรมมากขึ้น
- ดำเนินกิจกรรมตามแผน และรายงานผลการดำเนินงานให้ทุกคนในองค์กรและในเครือได้รับทราบ
ระยะเวลาในการดำเนินงาน
เดือนมกราคม - ธันวาคม 2556